Khai sinh cho con ngoài giá thú

Hiện nay, có một số trường hợp nam, nữ kết hôn khi chưa đủ tuổi theo quy định của Luật Hôn nhân và gia đình (nam từ 20 và nữ từ 18 tuổi), con của những cặp vợ chồng này có được đăng ký khai sinh không?

Trả lời:

Theo quy định của pháp luật, nếu đúng như bà trình bày thì trường hợp kết hôn nói trên đã vi phạm điều kiện kết hôn trong Luật Hôn nhân và gia đình năm 2000 (khoản 1, Điều 9 của Luật Hôn nhân và gia đình),  trong thực tế thường gọi là tảo hôn.

Tuy nhiên, việc vi phạm này không làm hạn chế quyền được khai sinh của trẻ em theo quy định của pháp luật. Theo Luật Bảo vệ, chăm sóc và giáo dục trẻ em, mọi trẻ em sinh ra đều có quyền được khai sinh và theo Nghị định 158/2005/NĐ-CP ngày 27-12-2005 của Chính phủ về đăng ký và quản lý hộ tịch, trường hợp nói trên việc khai sinh cho trẻ được thực hiện theo quy định khai sinh cho con ngoài giá thú.

Cụ thể tại khoản 3, Điều 15 Nghị định 158 quy định: Trong trường hợp khai sinh cho con ngoài giá thú, nếu không xác định được người cha, thì phần ghi về người cha trong sổ đăng ký khai sinh và giấy khai sinh để trống. Nếu vào thời điểm đăng ký khai sinh có người nhận con, thì UBND cấp xã kết hợp giải quyết việc nhận con và đăng ký khai sinh.


------
Trân trọng
VĂN PHÒNG LUẬT SƯ NHIỆT TÂM VÀ CỘNG SỰ
Địa chỉ: Phòng B205, Tòa Nhà M3-M4, số 91 Nguyễn Chí Thanh, phường Láng Hạ, Quận Đống Đa, Hà Nội
Điện thoại: 04.62 665 666 – 04.62 912 838 – Fax: 04. 62 662 904.