Ly hôn với người nước ngoài cư trú khu vực biên giới

Tôi là công dân Việt Nam cư trú ở xã thuộc khu vực biên giới (theo quy định tại Nghị định 34/2014/NĐ-CP của Chính phủ) và có vợ là người Lào; nay tôi muốn ly hôn với vợ tôi. Xin hỏi Luật sư, tôi phải nộp đơn đến Tòa án nào?

Trả lời:

Theo quy định tại khoản 3 Điều 102 Luật Hôn nhân và Gia đình 2000 thì:

“Tòa án nhân dân tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương hủy việc kết hôn trái pháp luật, giải quyết việc ly hôn, các tranh chấp về quyền và nghĩa vụ của vợ chồng, cha mẹ và con, về nhận cha, mẹ, con, nuôi con nuôi và giám hộ có yếu tố nước ngoài, xem xét việc công nhận hoặc không công nhận bản án, quyết định về hôn nhân và gia đình của Tòa án hoặc cơ quan có thẩm quyền khác của nước ngoài theo quy định của Luật này và các quy định khác của pháp luật Việt Nam.

Tòa án nhân dân huyện, quận, thị xã, thành phố thuộc tỉnh nơi cư trú của công dân Việt Nam hủy việc kết hôn trái pháp luật, giải quyết việc ly hôn, các tranh chấp về quyền và nghĩa vụ của vợ chồng, cha mẹ và con, về nhận cha, mẹ, con, nuôi con nuôi và giám hộ giữa công dân Việt Nam cư trú ở khu vực biên giới với công dân của nước láng giềng cùng cư trú ở khu vực biên giới với Việt Nam theo quy định của Luật này và các quy định khác của pháp luật Việt Nam.”

Như vậy, nếu vợ bạn cũng cư trú khu vực biên giới với Việt Nam thì bạn sẽ phải nộp hồ sơ đến Tòa án nhân dân cấp huyện nơi bạn cư trú; nếu không, bạn sẽ phải nộp hồ sơ đến Tòa án nhân dân cấp tỉnh.


------
Trân trọng
VĂN PHÒNG LUẬT SƯ NHIỆT TÂM VÀ CỘNG SỰ
Địa chỉ: Phòng B205, Tòa Nhà M3-M4, số 91 Nguyễn Chí Thanh, phường Láng Hạ, Quận Đống Đa, Hà Nội
Điện thoại: 04.62 665 666 – 04.62 912 838 – Fax: 04. 62 662 904.