Tôi có bị đánh thuế thu nhập trên phần tài sản được chia khi ly hôn không?

Tôi có bị đánh thuế thu nhập trên phần tài sản được chia khi ly hôn không?

Trả lời:

Căn cứ vào  Khoản 1, Điều 4 Luật thuế thu nhập cá nhân 2007 và Khoản 1, Điều 4 Nghị định số 100/2008/NĐ-CP ngày 08 tháng 9 năm 2008 của Chính phủ quy định chi tiết một số điều của Luật Thuế thu nhập cá nhân, thì trong trường hợp này, bạn sẽ được miễn thuế thu nhập cá nhân vì bản chất của việc phân chia tài sản khi ly hôn là không tạo ra thu nhập chịu thuế.  


------
Trân trọng
VĂN PHÒNG LUẬT SƯ NHIỆT TÂM VÀ CỘNG SỰ
Địa chỉ: Phòng B205, Tòa Nhà M3-M4, số 91 Nguyễn Chí Thanh, phường Láng Hạ, Quận Đống Đa, Hà Nội
Điện thoại: 04.62 665 666 – 04.62 912 838 – Fax: 04. 62 662 904.