Tư vấn về thừa kế

Câu hỏi pháp lý: Bố mẹ tôi có hai người con. Khi bố tôi chết, vì điều kiện cuộc sống tôi đưa mẹ tôi vào trong Sài Gòn sinh sống cùng tôi. Căn nhà của bố mẹ tôi để lại cho con anh cả ở và trông nom. Đến nay mẹ tôi chết không để lại di chúc. Nhà đất đã có giấy chứng nhận đứng tên bố mẹ tôi. Vậy nay hai anh em tôi thống nhất để lại cho con anh cả ở. Xin hỏi tôi phải làm như thế nào?
Trả lời:

Căn cứ điểm a khoản 1 Điều 676 Bộ luật Dân sự quy định người thừa kế theo pháp luật như sau: “Những người thừa kế theo pháp luật được quy định theo thứ tự sau đ-ây: Hàng thừa kế thứ nhất gồm: vợ, chồng, cha đẻ, mẹ đẻ, cha nuôi, mẹ nuôi, con đẻ, con nuôi của người chết”

Như vậy, khi bố mẹ bạn mất đi thì hai anh em bạn, ông bà nội, ông bà ngoại của bạn (nếu còn sống), bố mẹ nuôi, con nuôi của bố mẹ bạn (nếu có) thuộc hàng thừa kế thứ nhất và được hưởng phần ngang nhau từ khối di sản của bố mẹ bạn để lại.

Trong trường hợp các đồng thừa kế không có tranh chấp và đồng ý để lại khối tài sản này cho người khác thì bạn có thể liên hệ với các phòng, văn phòng công chứng nơi có bất động sản để làm thủ tục khai nhận, phân chia di sản thừa kế theo quy định của Điều 49 Luật Công chứng năm 2006

“Công chứng văn bản thoả thuận phân chia di sản

1. Những người thừa kế theo pháp luật hoặc theo di chúc mà trong di chúc không xác định rõ phần di sản được hưởng của từng người thì họ có quyền yêu cầu công chứng văn bản thoả thuận phân chia di sản.

Trong văn bản thoả thuận phân chia di sản, người được hưởng di sản có thể tặng cho toàn bộ hoặc một phần quyền hưởng di sản của mình cho người thừa kế khác.

2. Trong trường hợp di sản là quyền sử dụng đất hoặc tài sản pháp luật quy định phải đăng ký quyền sở hữu thì người yêu cầu công chứng phải xuất trình giấy tờ để chứng minh quyền sử dụng đất, quyền sở hữu tài sản của người để lại di sản đó.

Trong trường hợp thừa kế theo pháp luật, người yêu cầu công chứng còn phải xuất trình giấy tờ chứng minh quan hệ giữa người để lại di sản và người được hưởng di sản theo quy định của pháp luật về thừa kế.

Trong trường hợp thừa kế theo di chúc, người yêu cầu công chứng còn phải xuất trình di chúc.

3. Công chứng viên phải kiểm tra để xác định người để lại di sản đúng là người có quyền sử dụng đất, quyền sở hữu tài sản và những người yêu cầu công chứng đúng là người được hưởng di sản; nếu thấy chưa rõ hoặc có căn cứ cho rằng việc để lại di sản và hưởng di sản là không đúng pháp luật thì từ chối yêu cầu công chứng hoặc theo đề nghị của người yêu cầu công chứng, công chứng viên tiến hành xác minh.

4. Văn bản thoả thuận phân chia di sản đã được công chứng là một trong các căn cứ để cơ quan nhà nước có thẩm quyền đăng ký việc chuyển quyền sử dụng đất, quyền sở hữu tài sản cho người được hưởng di sản”.

Trong khi làm thủ tục khai nhận hai anh em bạn có quyền tặng cho toàn bộ diện tích này cho con của người anh cả.

Chúc bạn và gia đình may mắn và thành công!


------
Trân trọng
VĂN PHÒNG LUẬT SƯ NHIỆT TÂM VÀ CỘNG SỰ
Địa chỉ: Phòng B205, Tòa Nhà M3-M4, số 91 Nguyễn Chí Thanh, phường Láng Hạ, Quận Đống Đa, Hà Nội
Điện thoại: 04.62 665 666 – 04.62 912 838 – Fax: 04. 62 662 904.