Xin hỏi tôi có quyền đòi nuôi con không?

Chúng tôi thỏa thuận khi ly hôn vợ tôi là người trực tiếp nuôi dưỡng con chung, nhưng sau đó cô ấy đã để con lại cho ông bà ngoại nuôi dưỡng và bỏ đi lấy chồng, không quan tâm gì đến con cả. Nay tôi muốn đón bé về sống cùng tôi nhưng ông bà ngoại cháu không đồng ý. Xin hỏi tôi có quyền đòi nuôi con không?
Trả lời:

Theo quy định tại khoản 1 Điều 36 Luật Hôn nhân và Gia đình thì: “Cha mẹ có nghĩa vụ và quyền cùng nhau chăm sóc, nuôi dưỡng con chưa thành niên hoặc con đã thành niên bị tàn tật, mất năng lực hành vi dân sự, không có khả năng lao động và không có tài sản để tự nuôi mình”.

Theo quy định này thì bạn có quyền và cũng có nghĩa vụ chăm sóc con nên hoàn toàn có quyền đón con về nuôi. Gia đình bên ngoại cháu bé không có quyền ngăn cản việc cháu bé về sống cùng với cha đẻ.

Trong trường hợp phát sinh tranh chấp về quyền nuôi con với mẹ cháu bé và hai bên không thỏa thuận được thì bạn có quyền khởi kiện ra tòa án đề nghị xem xét, quyết định việc thay đổi người trực tiếp nuôi con sau khi ly hôn theo quy định tại Điều 93 Luật Hôn nhân và Gia đình.

Khi xét xử, tòa án sẽ xem xét lợi ích của cháu bé để quyết định thay đổi người trực tiếp nuôi con. Việc thay đổi người trực tiếp nuôi con sau khi ly hôn được thực hiện trong trường hợp người trực tiếp nuôi con không bảo đảm quyền lợi về mọi mặt của con và phải tính đến nguyện vọng của con, nếu con từ đủ 9 tuổi trở lên. Nếu gia đình bên ngoại cháu bé đưa ra lý do đã nuôi cháu từ bé thì cũng không thể phủ nhận được quyền nuôi con của người cha.

Đơn đề nghị tòa án thay đổi người trực tiếp nuôi con sau khi ly hôn được gửi đến tòa án cấp quận, huyện nơi mẹ cháu bé đang cư trú để giải quyết.


------
Trân trọng
VĂN PHÒNG LUẬT SƯ NHIỆT TÂM VÀ CỘNG SỰ
Địa chỉ: Phòng B205, Tòa Nhà M3-M4, số 91 Nguyễn Chí Thanh, phường Láng Hạ, Quận Đống Đa, Hà Nội
Điện thoại: 04.62 665 666 – 04.62 912 838 – Fax: 04. 62 662 904.